MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
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MKATABA WA UJENZI
CHOO CHA WAVULANA

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe ©S . mwezi OR 202

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha Mkoa wa Lindi, S.L.P. 1001, Lindi ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802 Dodoma
(ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmeoja;

NA

< Lo ) I
D0LETn \WEOGeNeNtE YWN g b B pea.
(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya vya
Mafia;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mafia;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili va kazi ya
MMPA 205y WA 800 C8A  WRWVULAN A -

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI ‘
: Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania (<§\®*0o O Q"‘, sema;
Mittery MBIV MIA MR B0 Tu ‘
Fundi atafanya kazi ya _ MM PAA21\AT) WA < doo CaA W AvWMLAWA-
kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi :

b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;-

¢) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi:

e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na

f) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

(
(
(
(
(
(

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe _©5  mwezi o2 2626— 023
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 3% toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAUJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(@) _VvmpliziAN wBH HOD cu/a WAWLOLD
na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika Michoro pamoja na
Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials) sambamba na
- maelekezo ya Mwajiri; |

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.
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(c) Kutekeleza maeiekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d).Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(2) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya; :

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) ra nyaraka na kumbukumbu zote zinazonusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu. .

WAJIBU WA MWAUJIRI

Mwajiri atakuwa na waiibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa arnetimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.
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(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na ka21
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

- (c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),

~ ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba

ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajlrl kuhusu
mambo yafuatayo:
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10..

11

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na VYiwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo vika
kinyume na Mkataba huu,

ili. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia. ‘

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

UJENZI UNAGFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI ' '

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya uienzi wa jingo l.nalo;engWa
na Fundi .

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, pasi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwaiiri-afanye ujenzi huo.

MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(@) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundl akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
{Schedule cf materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa xatika aina

'ya usanifu {design), ubora wa kazi (quality)au Kkiasi ‘cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadilike ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa g‘har;ama va ufundi
-na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi. '

. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI \PRACTICAI

COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati va
kukarnilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.
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12.

13.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio. |

FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZ|
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,

~ vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa

kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).
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16. SHERIA ZiNAZOTUMIKA

dye

18.

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mka*aba huu ni Shena
Za Tanzania.

RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu. :

KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataod huu unaweza kuvunjwana upande wowote wah kataba

{a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:

Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iware Fundi akifanya makosa
yafuatayo: ‘

o l\uuofa nya kazi kwa siku tatu (3} bila ya sababu yO/ote ya m;ngl au’
“i‘i. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujeriii, atl

ifi. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata ichini ya Mwajiri ‘
BasiMwaiir'i atampa Fundi notisi ya siku saba ili aréknb‘khe makosa hayn,
iwapo Fundi hatarekebisha miakosa hayo ndani ya muda huc, Mwajiri atavunja

Mkataba ‘huu na kudai ‘kwa Fundi ghara'na Zote amb‘wzo Zinaweza kuwa
‘.lmesar*amshwa na Fundi.

(b) 'Mkataba Kivunjwa na Fundi:

bita va kuathiri haki zozote za Fundi, iwapc Mwajiri akifanya makosa

yafuatayc: ‘

i, Mwajiri kutomtipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada va muda ambzo
angepaswa wuinlipa Fundi na akaendelea kuto'“nli'p" Fundi ndani va siku

kumi na nne baada'va kupewa na Fundi notisi va kusitisha Mkataba huy,

au : -

ii.  Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au
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23. KAZI ZINAZOTAKIWA KUFANYIKA KATIKA HATUA HII
I.  Kupiga Plasta
1. Kuweka Sakafu Na Vigae (Floor Tiles)

Ul Kuweka Vigae Vva Ukutani (Wall Tiles)

V. Kufunga Dali (Gypsum Board Na Mikanda Yake)

V.  Kuskimu Na Kupaka Rangi Mikoro Mitatu

VI.  Kuweka Mfumo Wa Maji Safi Na Taka

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU ‘NA

MAFUNZO YA UFUND: STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STAD! {NA HUDUMA) CHA MKOA
WA LINDI

Jina: 5’%@@\(/ M]\M_ Saini:

Wadhifa: @Mﬁd«l‘/\‘ WA &WID  Tarehe:

Nbele ya (Shahidi)

Lo
-
=

Jina: RABIA SELeupa RAM ADRANA

Wadhifa: WAKILL WA Se®IKALY  Tarehe:

IMESAINIWA NA FUNDI
Jiha@@?H Weaload QJCéQNwSaini:
wadhifa: _tUeID) Tarehe:

Mbele ya (Shahidi)

Jin-af Qm’%m SebEMA- RAMADUAVGini:

Wadhita: WK WA Se WM\ Tarehe:
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